chế đọ thai sản và BHTN

  •   ĐẶNG THỊ THÁI
  •   kenhatinh14@gmail.com
  •   Thứ năm - 21/09/2017 10:35
  •   Lượt xem: 1619

Chào anh/chị
E là Thái, e ở trảng bom đồng nai, anh/chi cho e hỏi: E tham gia bảo Hiểm xã hội từ tháng 4 năm 2015 đến tháng 9 năm 2017 thì e nghĩ việc. tính đến thời điểm e nghĩ việc là đã mang thai đc ba tháng.ngày zự sinh của e là ngày tháng 3 năm 2018. Vậy e có được hưởng chế độ thai sản k ạ? và tháng 9 năm 2017 e nghĩ việc e muốn hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp thì có được không a.??. Như vậy là e có được vừa hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp và chế độ thai sản có được không ạ.? E xin cảm ơn anh/chị!.

 Trả lời

  •   Thứ năm - 21/09/2017 14:54
  •  

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai trả lời bà như sau:

1. Về chế độ thai sản
Căn cứ quy định tại Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản: “Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.”
Trường hợp người lao động đã đủ điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.
Đối chiếu theo quy định, giả định bà Thái sinh con vào tháng 03 năm 2018 thì 12 tháng trước khi sinh con của Bà sẽ tính từ tháng 03/2017 đến tháng 02/2018; trong khoảng thời gian này nếu Bà có đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên thì Bà được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

2. Về trợ cấp thất nghiệp
Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định về nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp: “Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.”
Đối chiếu quy định nêu trên, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà Bà chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì  Bà có thể liên hệ với Trung tâm dịch vụ việc làm tỉnh Đồng Nai để đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Phòng CĐBHXH

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây